Red Eye (2005) เรดอาย เที่ยวบินระทึก
![Red Eye (2005) เรดอาย เที่ยวบินระทึก](https://www.i24movie.com/wp-content/uploads/2012/09/Red-Eye-เรดอาย-เที่ยวบินระทึก-187x269.jpg)
![Red Eye (2005) เรดอาย เที่ยวบินระทึก on IMDb](https://www.i24movie.com/wp-content/themes/watch/images/imdb.png)
ชื่ออังกฤษ: Red Eye
ชื่อไทย: เรดอาย เที่ยวบินระทึก
ปีที่ออกฉาย: 2005
ลิซ่า ไรเซิร์ต (เรเชล แม็คอดัมส์) เกลียดการขึ้นเครื่องบิน แต่ความน่าสะพรึงกลัวที่รอเธออยู่บนเที่ยวบินไฟต์ดึกเพื่อมุ่งหน้าสู่ไมอามี่ ไม่มีอะไรเกี่ยวข้องกับการกลัวการขึ้นเครื่องบินแต่อย่างใด หลังจากขึ้นไปนั่งประจำที่อยู่บนเครื่องบิน ลิซ่าต้องประหลาดใจเมื่อพบว่าเธอนั่งติดกับ แจ็คสัน (ซิลเลี่ยน เมอร์ฟี่ย์) ผู้ชายท่าทางมีเสน่ห์คนที่เธอเคยนั่งดื่มอยู่ด้วยกันที่อาคารผู้โดยสารในสนามบิน และเป็นคนที่ทำท่าเหมือนจะเข้ามาจีบเธออยู่ชั่วขณะหนึ่ง แต่หลังจากเครื่องทะยานขึ้นจากสนามบินไม่นาน แจ็คสันทิ้งหน้าฉากของตัวเอง และเปิดเผยเหตุผลที่แท้จริงที่เขาขึ้นมาอยู่บนเครื่องบินลำนี้ว่าเขามีแผนที่จะสังหารเลขาธิการหน่วยงานรักษาความปลอดภัยของประเทศ และลิซ่าคือกุญแจที่จะไขไปสู่ความสำเร็จของแผนการนี้ ถ้าเธอปฏิเสธที่จะให้ความร่วมมือ พ่อของเธอจะต้องถูกสังหารโดยมือสังหารที่กำลังรอโทรศัพท์จากแจ็คสันอยู่เมื่อต้องติดอยู่ภายในเครื่องบินที่บินอยู่สูงถึง 30,000 ฟุต ลิซ่าไม่มีที่ให้หลบหนีและไม่มีทางที่จะขอความช่วยเหลือจากใครได้โดยไม่นำชีวิตพ่อของเธอรวมไปถึงผู้โดยสารคนอื่นๆ และชีวิตของตัวเธอเองไปเสี่ยงอันตราย แต่ละไมล์ที่เครื่องบินบินไป ลิซ่ารู้ดีว่าเวลาของเธอยิ่งหมดลง เมื่อเธอพยายามหาวิธีที่จะขัดขวางผู้ชายที่จับตัวเธอไว้และหยุดแผนการฆาตกรรมในครั้งนี้!!
Title: Red Eye (2005) เรดอาย เที่ยวบินระทึก Awards: 2 wins & 9 nominations. Country: USA Duration: 85 min Rated: PG-13